Afrika Kusini: "Tumaini kubwa la miaka ya Mandela imetoa njia ya kukata tamaa kubwa"

Wapiga kura wa kike huenda kituo chake cha kupigia kura huko Johannesburg, Afrika Kusini, 8 Mei 2019. MICHELE SPATARI / AFP

Adrien Barbier, mmoja wa waandishi wetu huko Johannesburg, alijibu juu ya Whatsapp kwa maswali yako kuhusu uchaguzi mkuu katika Afrique du Sud na mazingira ya kisiasa na kiuchumi ya nchi. Hapa ni baadhi ya maswali yako.

Fuata habari za Afrika: kujiunga na "Dunia ya Afrika" juu ya Whatsapp!

Je, Afrika Kusini iko kwenye ukingo wa msukumo wa jamii?

Adrien Barbier Daima ni vigumu kufafanua msukumo wa kijamii wa nchi ... Lakini kwa njia nyingi, jamii ya Afrika Kusini iko tayari katika shida. Kila siku au hivyo, kuna maonyesho katika mji, kijiji, jiji, ambako idadi ya watu inakabiliana na ukosefu wa huduma za umma. Kwa ujumla, wao kuzuia mitaa na kuchoma matairi. Wanaweza wakati mwingine kushambulia biashara inayoendeshwa na wageni. Pia ni njia ya masikini kuelezea kutojali kwao na mahitaji yao kuelekea serikali. Na ni mbali na mpya: ilikuwa ni njia ya hatua chini ya ubaguzi wa rangi.

Mfumo wa kisiasa wa Afrika Kusini ni nini?

Ni mfumo wa bunge: rais anachaguliwa na Bunge, ambayo inaweza pia kumfukuza. Manaibu huchaguliwa kwenye mfumo wa orodha katika ngazi ya kitaifa, na si kwa jimbo kama Ufaransa. Nchi imegawanywa katika mikoa tisa na kila jimbo lina bunge na waziri mkuu. Jumatano Mei 8, Waafrika Kusini walipiga kura kwa wabunge wao wa kitaifa na wa mkoa kwa miaka mitano ijayo. Uchaguzi huu una raundi moja tu. Bunge basi kura ya kuchagua rais, ambaye anachagua serikali yake. Inachukua wengi (manaibu wa 201 kwenye 400) kuchaguliwa. Katika ngazi ya mkoa, kila bunge kura kwa waziri mkuu, ambaye anachagua serikali yake.

Kwa nini sio kupinga kwa afisa wa chama cha African National Congress (ANC) kugeuka kura ya Democratic Alliance (DA) au Fighters for Economic Freedom (EFF) chama?

Swali nzuri! ANC inabaki nguvu sana ndani ya watu wengi mweusi kwa sababu inaendelea aura ya chama cha ukombozi. Uhuru wa ubaguzi wa rangi uliisha tu katika 1994, na zaidi ya zaidi ya miaka 50 kuweka kumbukumbu ya wazi ya miaka hiyo ya kutisha, hasa kuelekea mwisho, wakati serikali imesababisha. Umri wa wapiga kura hupendeza ANC kwa sababu vijana wanne tu kati ya kumi wamejiandikisha kwenye orodha ya uchaguzi. Pia inaonekana kuwa Rais Cyril Ramaphosa ameokoa chama: kuidhinisha na kuunganisha, anadanganya vizuri zaidi ya ANC na wengi wanaamini kuwa ndiye mtu anayeweza kufufua uchumi.

Kifungu kilichohifadhiwa kwa wanachama wetu Lire aussi Uchaguzi Afrika Kusini: ANC inabakia nguvu lakini inaonyesha ishara za kudhoofika

Kinyume chake, upinzani bado unabakia mbali na ANC. DA, ambayo ilikuwa awali chama cha mademokrasia nyeupe na wanaharakati kinyume na ubaguzi wa rangi, ina bethi juu ya uwazi wake kwa makundi mengine ya idadi ya watu na sasa ni chama cha pekee ambacho si cha rangi nchini Afrika Kusini. Lakini wengi bado hawaamini katika metamorphosis yake na kubaki wanaamini kuwa watu wazungu huwa nyuma ya matukio. Kiongozi wa DA, Mmusi Maimane, ambaye bado ana kila kitu cha kupendeza, hajashiki kwa maoni. Kwa baadhi, haina uhalali na uongozi. Mapambano ya ndani na mashtaka ya ubaguzi wa rangi katika vyombo vya habari pia yamesababisha picha ya chama.

EFF, ambayo inapaswa kuwa tu malezi ya kuboresha alama zake, kubaki chama kijana, ilianzishwa miaka sita iliyopita. Ikiwa anarudi DA, itakuwa tayari tayari.

Kati ya wazungu na weusi, ambao ni wengi?

Kulingana na sensa ya mwisho, ambayo inarudi kwa 2011, Wazungu walikuwa 9%, Blacks 76%, bila kusahau "rangi", na 9%, na Wahindi, na 3%.

Lire aussi Afrika Kusini: katika Cape Town, "Walio rangi" wamepandwa

Ni nini kinachofafanua tofauti kati ya mapato kati ya kaya nyeupe na nyeusi?

Kwa neno, ubaguzi wa rangi! Mbali na kunyimwa idadi kubwa ya haki za kisiasa, utawala uliandaliwa kwa namna ya kutoa biashara nyeupe na kazi nyeusi sana. Mwisho wa ubaguzi wa rangi na ukatili huu mara moja unasababisha kiwango cha juu cha ukosefu wa ajira (20% katika 1994). Nelson Mandela pia anahukumiwa sana leo, kwa kuwa Waafrika Kusini wanaamini kuwa kidemokrasia haikufuatana na ukombozi wa kiuchumi: kwa kifupi, kuwa wachache wachache waliweza kudumisha uchumi. kubadilishana mabadiliko ya amani ya utawala.

Katika miaka ya hivi karibuni, Afrika Kusini imejaa mgogoro wa uchumi usio na mwisho ambao unaelezea na mgogoro wa kifedha duniani wa 2008, kuanguka kwa bei ya malighafi, kufungwa kwa migodi mingi ambayo imefanya utajiri wa nchi, na hasa uchaguzi wa kisiasa hatari wa urais wa Zuma (2009-2018), ambayo iliwashawishi wawekezaji wa kigeni. Hatimaye, kama ilivyo duniani kote, Afrika Kusini imeathiriwa na madhara ya utandawazi na kwa kuongezeka kwa usawa.

Lire aussi Katika Afrika Kusini, miaka ishirini na mitano baada ya mwisho wa ubaguzi wa rangi, "matajiri ni huru"

Je! Hii inamaanisha kuwa ubaguzi wa rangi haukubali kabisa?

Kisiasa, ndiyo. Hadi 1994, idadi kubwa ya watu wasiokuwa na haki sawa za kisiasa kama makundi mengine ya rangi, hasa haki ya kupiga kura. Uchumi, ni ngumu zaidi. Mfumo wa elimu ni mbali na kuwa kiwango, ili wengi wa Afrika Kusini wanaendelea kutengwa na kiuchumi. Tajiri, mara nyingi nyeupe, wamekuwa matajiri, wakati umaskini umeongezeka. ANC inashutumu sana kwa rushwa na ukweli kwamba wachache tu wa wazungu wanaohusishwa na chama wamejitengeneza wenyewe. Tumaini kubwa la miaka ya Mandela imetoa tamaa kubwa. Lakini wengine wanasema kwamba hatuharibu karne tatu za kutofautiana katika miaka ishirini na mitano.

Ni nini kilichosababisha uhalifu usioweza kutawala katika mji wa Alexandra huko Johannesburg?

Uhalifu ni somo ngumu, lakini ikiwa nitajitahidi kuingia kwenye mteremko huu unaoelekea, ukosefu wa ajira na kutengwa kwa kiuchumi, katika mazingira ya tofauti kubwa, kushinikiza vijana wengi kuelekea banditry. Katika nchi ambapo mshahara wa chini ni Euro 220, tangu 1er tu Januari inaweza kuwa faida zaidi kuiba kuliko kufanya kazi. Elimu pia ni tatizo, kwa kuwa watu wengi hawana sifa. Matumizi ya madawa ya kulevya, hasa nyaope, mchanganyiko wa cannab na heroin nafuu na addictive sana, huzidisha yote haya. Hatimaye, huduma za polisi hazijakamilika. Wakati wa ubaguzi wa rangi, rasilimali za polisi zilizingatia kulinda vitongoji vyenye nyeupe, kwa hivyo sasa kwa kuwa njia ni sawa zaidi, kila mtu hana chini ya ulinzi.

Lire aussi Afrika Kusini: hasira ya mji wa Alexandra

Je! Urithi wa wamiliki wa ardhi kubwa bado unafaa?

Urithi usio na ardhi unabaki mandhari muhimu, lakini usiamini wale wanaotabiri kuwa "Afrika Kusini itaishi kama Zimbabwe". Mwaka jana, Rais Ramaphosa aliahidi kurekebisha Katiba ili kuruhusu urithi wa ardhi bila malipo, lakini pia alihakikisha kwamba atahakikisha kwamba haikuwa na uharibifu wa uchumi - ambao ulikuwa na maana ya kutoroka wakulima nyeupe katika shughuli - na akaongeza ishara wakati wa kampeni ya kuhakikisha jamii nyeupe.

Adrien Barbier (Johannesburg, barua pepe)

Makala hii ilionekana kwanza https://www.lemonde.fr/afrique/article/2019/05/10/afrique-du-sud-le-grand-espoir-des-annees-mandela-a-laisse-place-a-une-grande-deception_5460610_3212.html?xtmc=afrique&xtcr=5