Ubaguzi ulimwenguni: wakati Afrika inafanya sauti yake kusikika

0 52

Tangu kifo cha George American Floyd wa Kiafrika mnamo Mei 25, maandamano dhidi ya ubaguzi wa rangi na ukatili wa polisi yameongezeka kote ulimwenguni. Barani Afrika, haiba nyingi zinaonyesha mshikamano na hasira yao.

Kifo cha George Floyd kilisababisha hasira nchini Merika. Kwa zaidi ya wiki moja, nchi imekuwa eneo la maandamano na ghasia ambapo kauli mbiu " Siwezi kupumua " (" Siwezi kupumua "). Sentensi iliyotolewa na huyu wa Kiafrika mwenye umri wa miaka 46 katika video iliyochapishwa kwenye mitandao ya kijamii, ambapo tunashuhudia tukio la kutisha la wakati wake wa mwisho. Amepowekwa chini na polisi mweupe ambaye anaunga mkono goti lake shingoni, anazuiliwa kupumua.

Wimbi la maandamano limesafirishwa nje ya Bahari ya Atlantiki, na wanasiasa wengi na watu mashuhuri wameelezea kuungwa mkono kwao na kuelezea kukasirika kwao na jeuri inayowapata Waamerika wa Kiafrika.

Wakati mnamo 2017 diaspora ya Kiafrika iliwakilisha watu milioni 45 huko Merika, athari pia zimeongezeka kwenye bara hilo. Wanahabari, mabalozi, marais ... Wengi wao waliunga mkono waandamanaji na walizungumza juu ya mada hiyo.

Dhiki na hasira kutoka kwa wanasiasa

Mmoja wa wa kwanza kuguswa na kifo cha George Floyd alikuwa Moussa Faki Mahamat. Katika taarifa iliyotolewa mwishoni mwa juma lililopita, Mwenyekiti wa Tume ya Jumuiya ya Afrika (AU) alizungumza kwa niaba ya shirika hilo, akilaani vikali polisi huyo na kusema "rehema zake kwa familia yake." na jamaa zake ”.

Huko Senegal, Waziri wa zamani wa Sheria, Aminata Touré, aliongea kwenye ukurasa wake wa Facebook. "Tunasimama katika mshikamano na ndugu zetu wa Amerika ambao wanapigana tena na tena kwa haki sawa na heshima kwa hadhi yao huko Merika," aliandika.

Mkutano wa Wakuu wa zamani wa Nchi na Serikali, kupitia Makamu wake, Mkuu wa zamani wa Beninese Nicéphore Soglo, ulizitaka nchi za Afrika "kuandamana vikali" dhidi ya mauaji ya George Floyd na kuwataka "wahusika wa uhalifu huu na uhalifu mwingine wote wa aina hii kuadhibiwa vikali".

Rais wa Ghana Nana Akufo-Addo alituma ujumbe kwenye mitandao mbali mbali ya kijamii: "Watu weusi kote ulimwenguni wanashtushwa na kufadhaishwa na mauaji ya mtu mweusi asiye na silaha [...]. Tunatumai kuwa kifo cha kutisha cha George Floyd kitasababisha mabadiliko makubwa katika jinsi Amerika inashughulikia shida za ubaguzi wa rangi na chuki. "

Shirika la Nelson Mandela Foundation linaamini kwamba maandamano kote ulimwenguni dhidi ya kifo cha George Floyd yanaonyesha "hasira zinazokua kwa ukuu mweupe". "Wakati jamii zinakabiliwa na vurugu za muundo na mshtuko wa mwili kwa miili yao, athari za vurugu hufanyika […]. Matumizi ya vurugu yanaweza kuwa ya busara na kulengwa kwa uangalifu, "alisema.

Katika taarifa kwa waandishi wa habari, waziri wa zamani wa Senegal Cheikh Tidiane Gadio alijuta wazi wazi kutokuhusika kwa nchi za Kiafrika katika ushirika huu. "Je! Ni lini Amerika ya Afrika, kwa nguvu isiyo ya kawaida ya pan-Afrika, itawasilisha kwa umoja kabisa (bila defaulter) hoja maalum kwa Mkutano Mkuu wa Umoja wa Mataifa dhidi ya unyama, matibabu yanayodhalilisha na ukatili wa polisi [… ] yanayowasilishwa mara kwa mara Waafrika-Wamarekani! […] Wanadamu wote wataibuka lini kumaliza mauaji yaliyofungwa ya Wamarekani weusi? "

Nyota moja goti chini

Wanariadha wengi na wasanii pia wanalipa ushuru kwa George Floyd. Siku chache baada ya kifo chake, mchezaji wa mpira wa miguu Kylian Mbappé alionyesha mshikamano wake kwa kutuma tweet ya kwanza na hashtag #JusticeforGeorge.

Mchezaji wa timu ya Ufaransa baadaye aliunga mkono harakati dhidi ya dhuluma ya polisi kwa kuposti mchoro unaonyesha kauli mbiu "Polisi na sisi, sio dhidi yetu!" "

Sehemu ya timu ya kitaifa ya Eagles ya Mali pia ilikuja mbele. Moussa Marega, mwathiriwa wa matusi ya ubaguzi wa rangi yaliyozinduliwa na wafuasi miezi michache iliyopita, Diadié Samassékou au Moussa Djelezea wamechapisha chapisho zote ili kusaidia sababu hiyo.

Upande wa Bundesliga, ubingwa wa Ujerumani, wachezaji kadhaa wamekusanyika, kama Marcus Thuram, Jadon Sancho na Achraf Hakimi, ambao walivaa jezi ambayo iliandikwa "Haki kwa George Floyd".

Kama ilivyo kwa wachezaji wa Liverpool, mnamo Juni 1 walipiga magoti chini kwenye mazoezi. Ishara ambayo imekuwa ishara katika Merika ya maandamano dhidi ya dhuluma za polisi na hiyo ilirudiwa kabla ya michezo yao na mchezaji wa Nigeria Anthony Ujah, Sadio Mané wa Senegale na Mmoja wa Misri Mohamed Salah.

Senegal Youssou Ndour pia ametembea mazungumzo. Akiwa na picha na ujumbe uliowekwa kwenye mitandao ya kijamii, msanii wa sayari hii, ambaye hivi karibuni alishiriki kwenye tamasha la kupigana na coronavirus, alitaka kukomesha ubaguzi.

Mabalozi wa Amerika katika machafuko

Kadiri harakati zilivyozidi kuongezeka, balozi za Amerika kwenye bara hilo zilijikuta kwenye moyo wa maandamano. Huko Nairobi, waandamanaji walikusanyika mbele ya Ubalozi wa Merika, wakishikilia ishara za "Nyeusi Maisha". Mratibu wa mkutano huo, Nafula Wafula alisema kwamba vurugu dhidi ya weusi ni za kimataifa na aliashiria jukumu la polisi wa Kenya kwa vurugu zilizotokea hivi karibuni nchini wakati wa utekelezaji wa hatua za kupambana na Covid-19.

SOMA Mauaji ya George Floyd: kuzaliwa kwa icon

Zimbabwe, kwa upande wake, ilimwita balozi wa Amerika kwenda Harare mnamo Juni 1 ili aseme maoni ya White House yakishutumu nchi hiyo kutokana na kufaidi kutokana na maandamano dhidi ya dhuluma za polisi na ubaguzi wa rangi huko Merika. Siku iliyotangulia, Robert O'Brien, mshauri wa usalama wa kitaifa wa Donald Trump, aliita China, Urusi, Iran na Zimbabwe "wapinzani wa nje" baada ya kukosoa kifo cha George Floyd.

Huko Ghana, ombi lilitumwa katika Ubalozi wa Merika huko Accra na shirika linalotetea haki za diasporas za Kiafrika kuuliza mahakama za Amerika ziwe mfano.

Huko Nigeria, watu kadhaa pia walionyesha na ishara za "Black Lives Matter" kusaidia Waafrika wa Kiafrika.

"Ubaguzi haukubaliki, lazima tufanye vizuri zaidi," balozi wa Merika wa DRC Mike Hammer aliandika mnamo Juni 3 katika taarifa ya kumnukuu Martin Luther King. "Mfumo huo umeshindwa kumlinda mmoja wa raia wetu kwani mara nyingi amefanya dhidi ya Waafrika wengi-Wamarekani," akaongeza.

"Nashiriki huzuni yako, ninashiriki hasira yako, ninashiriki hasira yako juu ya kifo hiki na ninashiriki hamu yako ya haki", alijibu kwa watumizi wengi wa mtandao wa Kongo ambao walimkamata kwenye mitandao ya kijamii. "Udhalimu, popote pale, unatishia haki kila mahali," alisema mwanadiplomasia.

chanzo: https: //www.jeuneafrique.com/993559/societe/mort-de-george-floyd-quand-lafrique-fait-entendre-sa-voix/

Kuacha maoni

Anwani yako ya barua pepe haitachapishwa.