Papa Francis, katika Shift for Church, Sauti Msaada kwa Vyama vya Umma vya Jinsia Moja - New York Times

0 388

Papa Francis alielezea kuunga mkono vyama vya wenyewe kwa wenyewe vya jinsia kwa matamshi yaliyotolewa katika maandishi ambayo yalionyeshwa Jumatano, mapumziko muhimu kutoka kwa watangulizi wake ambayo yalitoa uwanja mpya wa kanisa katika kutambua mashoga.

Maneno hayo, kutoka kwa kiongozi wa Kanisa Katoliki la Kirumi, yalikuwa na uwezo wa kuhamisha mijadala juu ya hadhi ya kisheria ya wanandoa wa jinsia moja katika mataifa kote ulimwenguni na maaskofu wasio na wasiwasi wana wasiwasi kuwa vyama vya wafanyakazi vinatishia ndoa za kitamaduni.

“Tunachopaswa kuunda ni sheria ya umoja wa raia. Kwa njia hiyo wamefunikwa kisheria, "Francis alisema, akisisitiza maoni yake kuwa mashoga ni watoto wa Mungu. "Nilisimama kwa hilo."

Wakatoliki wengi mashoga na washirika wao nje ya kanisa walikaribisha matamshi ya papa, hata kama walisema walielewa upinzani wa Fransisko kwa ndoa ya mashoga ndani ya kanisa ulibaki kabisa.

Wakosoaji wake wa kihafidhina ndani ya uongozi wa kanisa, na haswa katika mrengo wa kihafidhina wa kanisa huko Merika, ambao kwa miaka mingi wamemshtaki kwa kupotosha mafundisho ya kanisa, waliona matamshi hayo kama kupingana na mafundisho ya kanisa.

Evgeny Afineevsky, mkurugenzi wa waraka huo, "Francesco," ambaye alijitokeza kwenye Tamasha la Filamu la Roma leo, alisema kuwa Francis alimwambia maneno hayo moja kwa moja kwa filamu hiyo. Hakujibu swali kuhusu ni lini matamshi hayo yalitolewa na papa, ambaye hapo awali alikuwa akiunga mkono vyama vya umma kama askofu mkuu wa kardinali wa Buenos Aires.

Francis ana tabia ya matamshi ya umma ambayo huwashtua wafuasi na wakosoaji sawa. Maoni katika filamu hiyo yanaweza kusababisha mazungumzo ambayo papa amejaribu kurudia kukuza ndani ya kanisa juu ya maswala ambayo yalichukuliwa kuwa yamekatazwa katika vita vya kitamaduni vya kanisa.

Francis alikuwa tayari amebadilisha sauti ya kanisa kwa maswali yanayohusiana na ushoga, lakini amefanya kidogo juu ya sera na hajabadilisha mafundisho, na kusababisha hata baadhi ya wafuasi wake wa uhuru zaidi kuhoji ikiwa alikuwa akizungumza sana.

Ikiwa matamshi hayo mapya yatakuwa na athari yoyote kwa sera ni jambo lingine, haswa katika kanisa ambalo linaona ukuaji wake wa baadaye katika nchi za Kiafrika, Amerika Kusini na Asia ambazo hazivumilii ushoga.

Wakati wa mkutano wa ajabu wa Februari 2019 wa viongozi wa makanisa ya kimataifa huko Vatican kujadili unyanyasaji wa kijinsia wa kidini, kwa mfano, maaskofu kutoka maeneo hayo waliwakatisha tamaa maafisa wengine wa Vatikani, na maaskofu huria zaidi kutoka Ulaya Magharibi, kwa kusisitiza kuwa ujasusi ulihusishwa na ushoga.

Maneno hayo katika maandishi hayo yalikuwa yanaambatana na uungwaji mkono wa jumla wa Francis kwa mashoga, lakini labda yalikuwa yake maalum na maarufu juu ya suala la vyama vya kiraia, ambavyo hata jadi mataifa Katoliki kama Italia, Ireland na Argentina yameruhusu miaka ya hivi karibuni.

Mnamo 2010, wakati Argentina ilikuwa karibu kuidhinisha ndoa ya mashoga, Francis, askofu mkuu wa wakati huo wa Buenos Aires, alikuja na suluhisho la kweli kulinda ndoa ya jadi kwa kuunga mkono wazo la vyama vya wenyewe kwa wenyewe kwa wenzi wa jinsia moja.

Kama papa mnamo 2014, aliliambia Corriere della Sera, gazeti kubwa zaidi nchini Italia, kwamba mataifa yanayohalalisha vyama vya kiraia yalifanya hivyo zaidi kuwapa wenzi wa jinsia moja haki za kisheria na faida za huduma za afya na kwamba hakuweza kutoa msimamo wa blanketi.

"Lazima uone kesi tofauti na uzipime katika anuwai yao," alisema wakati huo.

Lakini maneno ya Fransisko katika waraka huo, akiunga mkono waziwazi vyama vya umma kama papa na kamera, yalikuwa na uwezekano wa athari kubwa zaidi kwenye mjadala juu ya kutambuliwa kwa wenzi wa jinsia moja na kanisa.

"Mashoga wana haki ya kuwa sehemu ya familia," Francis anasema wakati mwingine katika maandishi hayo. Wao ni watoto wa Mungu na wana haki ya familia. Hakuna mtu anayepaswa kutupwa nje, au kufadhaishwa kwa sababu yake. ”

Matteo Bruni, msemaji wa Vatikani, alikataa kutoa maoni hadi alipoona sinema na matamshi ya papa.

Mafundisho ya kanisa hayazingatii kuwa ushoga ni dhambi, lakini inachukulia vitendo vya ushoga kama "visivyo sawa" na kwa kuongeza, inashikilia kwamba mwelekeo wa ushoga "umefadhaika kabisa."

Mafundisho ya kanisa pia yanasema wazi kwamba ndoa iko kati ya mwanamume na mwanamke, mafundisho ambayo Francis anaunga mkono bila kutetereka.

Watangulizi wa Francis walikuwa wameelezea upinzani wao, hata hivyo, kwa vyama vya kiraia.

Mnamo 2003, chini ya upapa wa Papa John Paul II, Usharika wa kanisa la Mafundisho ya Imani, kiongozi wake wa mafundisho wakati huo akiongozwa na Papa wa baadaye Benedict XVI, alitoa "Mawazo juu ya mapendekezo ya kutambulisha kisheria vyama vya baina ya watu wa jinsia moja."

Hati hiyo ilisomeka, "Kanisa linafundisha kwamba kuheshimu mashoga hakuwezi kusababisha kwa njia yoyote idhini ya tabia ya ushoga au kutambuliwa kisheria kwa vyama vya ushoga."

Maoni hayo hayakujumuishwa katika mafundisho ya kanisa, lakini maaskofu na makongamano mengine ya maaskofu, ambayo yanaweza kuwa na ushawishi mkubwa kisiasa katika nchi fulani, mara nyingi yalipinga vyama vya kiraia kama tishio kwa ndoa ya kitamaduni.

Mawakili ndani ya kanisa la vyama vya wenyewe kwa wenyewe walichukua maoni ya papa kama pigo kubwa kwa juhudi hizo na kama mafanikio makubwa katika uhusiano mrefu na mchungu wa kanisa hilo na mashoga.

"Hii ni hatua kubwa mbele katika uhusiano wa kanisa na watu wa LGBTQ," alisema Mch. James Martin kuhani wa Jesuit ambaye ameandika kitabu juu ya jinsi ya kuwafanya Wakatoliki mashoga wahisi wakaribishwa zaidi katika Kanisa, na ambaye amekutana kibinafsi na papa na aliwahi kuwa mshauri wa Sekretarieti ya Mawasiliano ya Vatican.

"Itakuwa ngumu kwa maaskofu kusema kwamba vyama vya wafanyakazi vya jinsia moja ni tishio dhidi ya ndoa," alisema. "Huu ni msaada bila shaka."

Baadhi ya wakosoaji thabiti wa papa ndani ya uongozi wa Katoliki walikubaliana kwamba papa alionekana kuunga mkono vyama vya kiraia, na walichukizwa nayo.

"Maneno ya papa yanapingana wazi na mafundisho ya kanisa kwa muda mrefu kuhusu vyama vya jinsia moja," Askofu Thomas Tobin wa Providence, Rhode Island alisema akijibu matamshi ya papa, ambayo alisema yanahitaji kufafanuliwa. "Kanisa haliwezi kuunga mkono kukubalika kwa uhusiano mbaya kabisa."

Lakini hiyo haimaanishi kwamba amebadilisha mafundisho ya kanisa juu ya mada hii, na Francis ana rekodi ya kutoa matamshi ya kutia moyo kwa mashoga.

Kuanzia 2013, kwa ndege ya kipapa kurudi kutoka Brazil, uwazi wake kwa mashoga uliwashangaza waaminifu ndani ya kanisa, na mashabiki wa kidunia walio nje yake, ambao walikuwa wamezoea sana kukemea mafundisho juu ya ushoga na ndoa ya mashoga.

"Mimi ni nani kuhukumu," Francis alijibu maarufu alipoulizwa juu ya padri anayedhaniwa kuwa ni mashoga kwenye ndege hiyo.

Katika waraka wake wa kihistoria wa 2016 juu ya mada ya familia - inayoitwa "Amoris Laetitia," au "Furaha ya Upendo" - Francis alikataa ndoa ya jinsia moja lakini aliwataka makuhani wakaribishe watu katika mahusiano yasiyo ya kawaida, kama vile mashoga, wazazi wasio na wenzi na wenzi wa moja kwa moja wasioolewa ambao wanaishi pamoja.

Pia aliwahi kumwambia Juan Carlos Cruz, mwathirika wa unyanyasaji wa kijinsia wa Chile ambaye alifanya urafiki naye, na ambaye ni shoga, kwamba "Mungu amekufanya hivi na anakupenda hivi, na papa anakupenda hivi."

Alikutana kibinafsi na Padri Martin, ambaye aliwafikia Wakatoliki wa LGBTQ jiwe kuu la huduma yake.

Lakini chini ya Fransisko, kanisa pia lilikataa kile ilichokiweka kama dhana kwamba watu wanaweza kuchagua jinsia yao, na pia aliwaambia viongozi wa seminari kuwa ni bora kutokubali mashoga.

"Ikiwa una shaka kidogo, ni bora kukataa" aliwahi kusema. "Afadhali kuishi huduma au maisha yao ya kujitolea kuliko kuishi maisha maradufu."

Wakosoaji walisema kwamba sheria za kanisa lake zililazimisha makuhani mashoga kuishi maisha maradufu.

Nakala hii ilionekana kwanza (kwa Kiingereza) kwenye https://www.nytimes.com/2020/10/21/world/europe/pope-francis-same-sex-civil-unions.html

Kuacha maoni

Anwani yako ya barua pepe haitachapishwa.