Kupinga ubaguzi wa rangi: kwa wakili Hosni Maati, "Tunisia ni ya Kiafrika", Jeune Afrique


Kupinga ubaguzi wa rangi: kwa wakili Hosni Maati, "Tunisia ni ya Kiafrika"

Ilichapishwa tarehe 6 Desemba 2023

Kusoma: dakika 4.

Hosni Maati amejulikana na kutambuliwa kama wakili katika baa ya Paris kwa miaka kumi na tano. Taaluma yake inamvutia kuwatetea watu waliojeruhiwa, wakiwemo wahasiriwa wa ubaguzi wa rangi na ubaguzi. Mnamo 2018, alizindua kampeni ya "Wacha tuache ubaguzi wa rangi katika Maghreb" baada ya mauaji ya kibaguzi ya Falikou Coulibaly, rais wa Chama cha Wana Ivory Coast nchini Tunisia. Alikuwa amekusanya watu kama Lilian Thuram, Aïssa Maiga , Reda kateb, Nk

« La tête levée » est un documentaire d’Hosni Maati sur le racisme que subissent les Africains noirs en Tunisie. © Artware

"The Head Raised" ni filamu ya hali halisi ya Hosni Maati kuhusu ubaguzi wa rangi unaowapata Waafrika weusi nchini Tunisia. © Sanaa

Kwahivyo sa neno linashughulikiwa kwa idadi kubwa zaidi, Hosni Maati amepata Kichwa Kimeinuliwa, filamu ya hali halisi inayoshutumu ubaguzi wa rangi dhidi ya Weusi nchini Tunisia. Kupitia ushuhuda unaojenga juu ya matukio halisi ya ubaguzi wa rangi, ubadilishanaji ulionaswa papo hapo, mkurugenzi wa Franco-Tunisia anaonekana ubaguzi wa rangi usoni, hata bila kuzuiliwa chini yake. urais wa Kaïs Said.


wengine baada ya tangazo hili


Jeune Afrique: Ulianzisha kampeni kuu dhidi ya ubaguzi wa rangi dhidi ya Weusi kwenye mitandao ya kijamii. Je, ubaguzi wa rangi unakuathiri wewe binafsi?

Hosni Maati: Ubaguzi wa rangi ni ukweli à ambayo nilikumbana nayo nikiwa na umri mdogo sana. Baba yangu alifika Ufaransa mwaka wa 1968 na kutufafanulia kwamba kulikuwa na milipuko ya radi wakati huo. Wakati wa kuondoka kiwandani, ole wake mtu yeyote ambaye aliondoka peke yake kwa sababu mafashisti walikuwa wakingojea kushambulia Waafrika Kaskazini. Walakini, alitufundisha kila wakati kujibu bila chuki, lakini kwa uthabiti. Heshima yetu kamwe haiwezi kujadiliwa.

Kwa nini wewe, mwanasheria, ulikufacidkutengeneza filamu, Tkuinuliwa?

Filamu hiyo iliibuka kama mwendelezo wa kimantiki de mapambano yangu dhidi ya janga hili la kimataifa. Nilitaka kufikia nje ya chumba cha mahakama, nikianza na watoto wangu ambao, kama mimi, wanakumbana na ubaguzi wa rangi. Wazo ni kwamba hata katika shida, tunaweza kuunda mambo mazuri na kamwe usikate tamaa.


wengine baada ya tangazo hili


Fanyaù Je, wazo hili linaingia katika mazungumzo ya kisiasa na vyombo vya habari kwamba Tunisia haipo Afrika?

Kwa maoni yangu, inatoka kwenye tata ya baada ya ukoloni kuelekea Magharibi. Msingi wa hii ni wazo kwamba kuwa mstaarabu na wa kisasa, mtu lazima awe magharibi. Tunisia ni mwafrika, Berber, Utamaduni wa Mediterania na Kiarabu. Hata hivyo, vipengele hivi viwili tu vya mwisho vinakuja akilini. Lazima tuamini kwamba kwanza kabisa ni suala la ufahari ambao hufukuza masalia fulani.


wengine baada ya tangazo hili


Je, kuna mwelekeo wa kitamaduni kwa ubaguzi wa rangi wa Tunisia, unaohusishwa na biashara ya watumwa weusi?

Utumwa katika Maghreb haikuelekezwa dhidi ya watu weusi pekee. Lakini wazo kwamba mtu mweusi ni lazima mtumwa si geni. Inaleta mfululizo mzima wa kupoteza fahamu kwenye mkusanyiko de uwakilishi wa kuwaza na kudhalilisha. Hatupaswi kujiruhusu kufungiwa katika maneno mafupi ambayo yanatuzuia kuwakaribia wanawake na wanaume weusi kwa njia ya kibinadamu na Afrika kwa njia isiyo ya msingi. Mengi ya wafanyabiashara wa Tunisia walielewa hili na kustawi katika Afrika Magharibi. Ni lazima iaminike kwamba habari bado haijawafikia wengi.

Sheria ya kikaboni n°2018-50 ya tarehe 23 Oktoba 2018, kuhusiana na kutokomeza aina zote za ubaguzi wa rangi, imebadilisha chochote katika vita dhidi ya racisme ?

Sheria hii, ambayo imeifanya Tunisia kuwa na kiburi kwa baadhi, imekuwa karibu kutokuwa na athari machoni pangu. Ni matunda ya mapambano ya vyama vya ndani na haiba kama Saadia Mosbah, moto Jamila Debbech Ksiksi, na hamu ya serikali ya wakati huo kukidhi vigezo vya kimataifa vya kupewa ufadhili. Hata hivyo, hakuna bajeti iliyotengwa kufikia malengo ya sheria. Leo, serikali ya Italia ya mrengo mkali wa kulia inatoa msaada kwa Tunisia. Ni ne Bado sijamsikia akitoa wito wa utekelezaji mzuri wa Sheria ya 2018-50.

Uchaguzi wa Kaïs yakeïed alikufatatani mazungumzo ya kibaguzi nchini Tunisia?

Tunisia haijabadilika kimsingi chini ya Kaïs Saïed. Kuna watu wengi wa Tunisia wenye mapenzi mema, lakini njia walizo nazo haziko sawa. Usemi wa usimamizi unaohitajika na halali wa mamlaka ya nchi hauwezi kutatuliwa kupitia sera kandamizi pekee. Wakati huo huo, Tunisie haiwezi kukabiliana na tatizo hili peke yake katika chanzo, kwa kuruhusu kila mtu kufaidika na utajiri wa nchi yake ili kuepuka uhamiaji na majanga yake. Suluhu pekee zilizopendekezwa na Umoja wa Ulaya ni aibu. Ulaya inaachana na maadili na haki zake za kimsingi mradi tu Waafrika hawafiki tena katika eneo lake.

Je, mazungumzo ya kibaguzi nchini Tunisia yanafanana na yale yaliyozingatiwa huko Uropa, na kuongezeka kwa haki ya mbali?

Iko karibu huku ikiwa tofauti. Wakati mimi kuanza kulifanyia kazi suala hilo, nilifarijika kuona kwamba hakuna vyama vya siasa vinavyoweza kuleta hotuba kama zile za Marine Le Pen au Eric Zemmour Nchini Ufaransa. Leo, jaribu hili lipo, hata kama linabaki pembeni. Maoni ya mashirika ya kiraia ya Tunisia na Umoja wa Afrika, hadi sasa, yamewezesha upinzani huu.

Kichwa Kimeinuliwa, na Hosni Maati, ni filamu ya hali halisi ya dakika ishirini na tano iliyoonyeshwa Alhamisi Desemba 7, 2023 saa 18 p.m. katika Grand Rex, à Paris.

Asubuhi.

Kila asubuhi, pokea taarifa 10 muhimu kuhusu habari za Kiafrika.

Image

Makala hii ilionekana kwanza https://www.jeuneafrique.com/1511364/culture/antiracisme-pour-lavocat-hosni-maati-la-tunisie-est-africaine/


.