Ladj Ly: "Shule ya Kourtrajmé inahuisha mandhari ya Dakar", Jeune Afrique


Ladj Ly: "Shule ya Kourtrajmé inahuisha mandhari ya Dakar"

Miadi inafanywa katika mkahawa katika eneo la 12 la Paris. Mbali na wilaya ya Montfermeil, viungani mwa Paris - mahali anapopenda mkurugenzi wa Franco-Malia, na ambapo pia alikulia. Mbele ya chungwa iliyobanwa Ladj Ly anatuambia kuhusu filamu yake, Jengo la 5, sehemu ya pili ya mzunguko kwenye vitongoji, ambayo hutoka miaka minne baadaye Les Misérables, Tuzo la Jury huko Cannes mnamo 2019, César kwa Filamu Bora na Hadhira César mnamo 2020.

Wakati huo huo, mtengenezaji wa filamu hajafanya kazi. Aliandika na kutengeneza filamu mbili na wenzake kutoka kwa pamoja Kourtrajmé: Imam mdogo, na Kim Chapiron, et Athena, na Romain Gavras. Pia alifungua shule nne za filamu, moja huko Montfermeil, nyingine huko Marseille, Guadeloupe na Dakar. Akilenga uchunguzi, ambao bado unaendelea, kuhusiana na ubadhirifu wa fedha za mfuko wa Shule, mkurugenzi huyo hata hivyo hazuii azma yake hiyo. Anategemea ufunguzi ujao wa kampuni ya Kourtrajmé huko New York, na anatumai hivi karibuni kuanzisha lebo yake katika miji mikuu mikubwa zaidi. Mahojiano.


wengine baada ya tangazo hili


Young Africa: Baada ya mafanikio ya Mwenye huzuni, uko katika hali gani ya akili, kama kutolewa kwa Bahati 5 ?

Ladj Ly: Kuna kidogo kabisa de shinikizo, lakini nilijua hilo tangu mwanzo. Nimefurahiya sana filamu, mada ni muhimu. Bahati 5 ni sehemu ya trilojia iliyoanza nayo Les Misérables, wazo likiwa ni kusimulia [historia ya] eneo la Seine-Saint-Denis katika kipindi cha miaka thelathini iliyopita. Kila filamu inalingana na muongo mmoja. Ya kwanza inafanyika katika wakati wetu. Na ya pili, tunatumbukia katika miaka ya 2005, na inayofuata itafanyika katika miaka ya 1990. Nilitaka kurejea, kusimulia hadithi yangu, ya wakazi wa vitongoji hivi, na kuchora uchunguzi.

Serikali hii haitaki tena kuhudumia watu walio katika umaskini mkubwa

Filamu hiyo inazungumzia suala la makazi duni katika vitongoji. Serikali za Ufaransa zilizofuata zimekuwa zikipendekeza mipango ya vitongoji kwa karibu miaka hamsini. Kumekuwa na zaidi ya kumi kati yao tangu 1977, ikiwa ni pamoja na mpango wa Borloo, ambao ulitupiliwa mbali mwaka wa 2018. Je, mfululizo huu wa mipango unasema nini kuhusu sera ya serikali kuelekea vitongoji?
Mipango hii yote inaakisi taswira ya viongozi wetu wa kisiasa. Wamekuwa wakifeli kwa miaka arobaini na hawaelewi ulimwengu wetu. Miezi michache kabla ya uchaguzi, wanatoa ahadi nyingi, na baadaye, hakuna aliyesalia. Mpango wa Borloo, ambao ulikuwa na tamaa, ulibakia bila kubadilika tangazo. Serikali ya Borne inapanga "mpango wa miji", lakini ni tupu. Kitu pekee ninachokumbuka ni kwamba serikali hii haitaki tena kuwashughulikia watu ambao wako katika umaskini mkubwa. Kwa hivyo tunafanya nini nao? Je, zimeegeshwa katika majengo makubwa, mbali na miji mikuu? Kuondoa haijawahi kuwa suluhisho.

Baada ya kuwafanya wakazi wa kitongoji kukabiliana na polisi ndani Mnyonge, unawagombanisha wakazi dhidi ya viongozi waliochaguliwa. Ni nini kiko hatarini katika mapambano haya ya madaraka unayoonyesha kwenye skrini? 
Dans Bahati 5, dunia mbili zilizo kinyume kabisa zinagongana. Meya, ambaye ni mdhanifu mwanzoni, hana uzoefu katika siasa, atakuwa meya bila kuchaguliwa. Pembeni yake, kuna Haby, mwanamke, mwanaharakati, aliyejitolea, mweusi, Mwislamu na mwenye stara. Anawakilisha kila kitu ambacho hatujazoea kuona kwenye sinema. Ameijua ardhi kwa miaka mingi; mwingine, meya, anafika na atajaribu kulazimisha mawazo yake. Haby ndiye kinara wa matumaini wa filamu.


wengine baada ya tangazo hili


Pia ni hadithi ya a mazungumzo yasiyowezekana, ambapo hasira mara nyingi hushinda ...
Kabisa. Lakini, kama Haby asemavyo, "huwezi kuwa na hasira kila wakati." Na, hata hivyo, hasira hii inaeleweka kwa sababu mambo hayajabadilika sana. Le ujumbe ninaotuma kupitia mhusika aliyeigiza Anta Diaw, ni kwamba kwa wakati fulani kulalamika haitoshi, ni lazima tuchukue mambo mikononi mwetu, tujihusishe kisiasa na kuanzisha vyama kwa matumaini ya kubadili mambo.

Katika vitongoji, watu zaidi na zaidi wanaanguka katika wazimu

Blaz, mwenzake, anakasirika. Je, mhusika huyu anasema nini kuhusu afya ya akili ya sehemu ya kijana huyu aliyesahaulika?
Yeye ni kijana mzuri na mkali. Amejitolea, Pan-African. Lakini hawezi kupata nafasi yake katika jamii, anahisi kukataliwa. Anazama katika kukata tamaa na wazimu. Katika vitongoji, watu zaidi na zaidi wanaanguka katika wazimu. Ni janga la kweli. Kwa bahati mbaya, badala ya kuwatibu, wamefungwa, ingawa wanahitaji utunzaji.


wengine baada ya tangazo hili


Kuonyesha kizazi hiki, kupitia mwamko wake wa kisiasa, ni mbinu ya kipekee kabisa. Unawaonyesha vijana wanaozungumza na kutenda...
Ninatoka katika kizazi kilichojitolea sana na kinachohusika. Ninaanza kutokana na uzoefu wangu. Hii ni hadithi yangu ninayoiambia. Nilifanya kampeni, nilifanya vitendo vingi baada tu ya ghasia za 2005, nilijiunga na orodha ya kupinga meya wakati huo na nikagombea uchaguzi huko Montfermeil, mwaka wa 2008. wamekusanyika Kura 2, na kwa 260% ya kura, tulipata viti 33,50 kati ya 6.

Baada ya kipindi cha 2005, wanasiasa waliacha kabisa vitongoji. Natumai kuwa filamu hii itazua taharuki miongoni mwa vijana, ambao wanazidi kuvutiwa na siasa. Na ninatumai kwamba pia itawafanya wanasiasa kuguswa. Kwa sasa, Jean-Louis Borloo na Olivier Klein, meya wa Clichy-sous-Bois, ambaye alikua Waziri Mjumbe wa Jiji na Makazi, wameiona filamu hiyo.

Ulikulia katika ujenzi wa nyumba 5 za Cité des Bosquets, huko Montfermeil, na ulifahamu mpango huu wa ukarabati wa miji, ambao ulijumuisha kuwanyang'anya wakaazi kwa kuwanunulia vyumba vyao kwa bei ya kejeli. Je, unahifadhi kumbukumbu gani?
Kesi hizi zilikuwepo, haswa katika Clichy-Montfermeil, ambapo watu walilazimishwa kuondoka nyumbani kwao mara moja. Ninalaani, katika filamu hii, kwamba hatukufuata mpango wa ukarabati wa miji uliopendekezwa na Jean-Louis Borloo, moja ya saruji zaidi ya miaka arobaini iliyopita. Kulikuwa na matangazo, pesa ziliingizwa, lakini ufadhili uliishia kuwa tamu. Matokeo yake, wakazi ndio walilipa bei kubwa.

Tunachojua kidogo ni kwamba makazi huko Clichy-Montfermeil ni umiliki mwenza. Wazazi wangu walikuwa wamiliki, na, baada ya miaka ishirini, walipomaliza kulipa mkopo wao, waliambiwa kwamba nyumba yao haikuwa na thamani tena na kwamba wangenyang'anywa kwa euro 15. Leo, nyumba zimejengwa tena kwa sababu ya uuzaji wa vyumba hivi, vilivyouzwa tena kwa euro 000 au 200. Inaitwa kashfa.

Huko Ufaransa, hatukaribishwi kwa usawa, lakini kulingana na asili yetu na dini yetu.

Nini kilitokea kwa wakazi hawa walionyang'anywa ardhi?
Wengi walihamishwa katika kitongoji, hawakuweza kupata mali. Wakawa wapangaji wa vyumba vyao wenyewe! Wengine wameachiliwa mahali pengine.

Filamu inahutubia swali la uhamiaji waliochaguliwa. Tunaona Meya akipokea na kusaidia familia ya Syria kuunganishwa, ambapo wenyeji, kizazi cha tatu cha wahamiaji, wanachukuliwa kuwa raia wa daraja la pili. 
Niliishi kwa miaka arobaini huko Clichy-Montfermeil, na nikaona uhamiaji ukipitia mtaa huu. Katika miaka ya 1980, tuliona hasa uhamiaji wa Ureno na Italia, kisha uhamiaji wa Afrika Kaskazini, kisha uhamiaji wa Kusini mwa Jangwa la Sahara, na, hatimaye, uhamiaji wa Kituruki. Hivi majuzi, Wasyria na Waukraine wamefika.

Vita vilipozuka Syria, Wasiria wengi hawakukaribishwa, isipokuwa Wakristo fulani wa Mashariki. Kwa upande mwingine, Ukrainians, nyeupe sana na Ulaya sana, walikaribishwa bila suala, na alikuwa na ufikiaji rahisi wa makazi. Huko Ufaransa, licha ya kuwa nchi ya asili ya haki za binadamu, hatukaribishwi kwa usawa, bali kulingana na asili yetu na dini yetu. Hadithi ya familia hii ya Syria ambayo inafika katika kitongoji hicho na kupokelewa vyema wakati wenyeji wako katika harakati za kunyang'anywa inadhihirisha tofauti hizi za matibabu.

Kwa filamu hii, unaacha sahihi yako - urembo wa hali halisi na kamera inayoshikiliwa kwa mkono - kwa toleo lililoboreshwa zaidi...
Sikutaka kuifanya tena Les Misérables. Somo ninalozungumzia, makazi duni, ni ya kisiasa. Kwa hivyo nilichukua wakati kutengeneza filamu hii, kuweka mambo chini. Ni filamu ya polepole zaidi. Tamasha ni "nguvu" zaidi kuliko ile ya Misérables, ambayo iligharimu euro milioni 1 au 2 tu. Kwa Jengo 5, tulipata kati ya bajeti milioni 6 na 7. Tuliweza kujiburudisha, tulipiga risasi na kamera tatu, korongo… Ilikuwa nzuri sana!

Katika muda wa miaka minne, umefungua shule nne za filamu za Kourtrajmé. Je, jukumu lako ni nini katika taasisi hizi?
Ninaandamana sana, lakini sasa nina timu. Shule hizi zinahitaji kazi nyingi, kwa sababu lazima utafute fedha kila mwaka. Tulifanikiwa kupata pesa kidogo za umma na pesa kidogo za kibinafsi. Hivi karibuni tutaitwa CNC 2030 [msaada wa uundaji wa sinema], ambayo itatusaidia. Ni vita vya kila siku. Tuna takriban wanafunzi hamsini kwa kila taasisi, na kipindi kirefu na kifupi cha hati, kipindi cha mfululizo wa wavuti, na uigizaji. Na hivi karibuni, tutazindua kikao cha "sanaa na picha" huko New York. Bado tunatafuta eneo na washirika. Spike Lee aliombwa kufadhili shule, na inaendelea vizuri.

Umetengeneza njia pia Steve Tientcheu, mwigizaji unayempenda, ambaye alizindua uwanja wa kuzaliana kwa vipaji vya sinema huko Aulnay-sous-Bois…
Kwa kweli alinipigia simu kunieleza mpango wake wa kufungua shule, nilimtia moyo na kumpa ushauri. Mipango zaidi kama hii inahitajika. Tunatambua kwamba kuna mahitaji makubwa na kwamba hatuwezi kukidhi. Kwa shule zetu, wakati wa kipindi cha maandishi ya sinema, tunapokea wastani wa maombi 2 kwa nafasi 000. Wagombea wanatoka kote Ufaransa, na hata kutoka nje ya nchi. Kwa hivyo upanuzi wetu barani Afrika. Ilikuwa ni kipaumbele chetu. Mara tu tulipofungua Montfermeil, tulipokea maombi mengi kutoka Afrika Magharibi. Kwa hivyo tulilazimika kuanza.

Kwa hivyo huko Dakar…
Tulipaswa kufungua Mali, kwa sababu mimi ni wa asili ya Mali, lakini, kwa kuzingatia mazingira ya usalama na kisiasa, tuligundua kuwa ilikuwa ngumu. Kwa hivyo tulichagua Dakar, ambayo ni thabiti zaidi. Lakini maombi yako wazi kwa Afrika Magharibi yote. Tunao wagombea wanaotoka Senegal, Mali, Guinea, Benin. Tuko katika mwaka wetu wa pili, na kila kitu kinaendelea vizuri sana.

Katika Afrika Magharibi, na hasa huko Dakar, mfululizo huu ni maarufu

Muundo huu unajaza ukosefu wa mafunzo katika taaluma hizi, ndani ya nchi. Hakuna shule ya filamu huko Dakar, kuna miundo michache sana nje ya Kituo cha Yennenga, ambacho hufanya kazi baada ya uzalishaji. Tunatambua kwamba tunafanya mema, katika mazingira. Tuliwafunza wanafunzi, tukatayarisha filamu zilizoshinda tuzo, tulizindua mfululizo wa filamu tatu fupi na mradi wa vichekesho vya muziki, ambao utaona mwanga wa siku huko Dakar.

Je, unaunga mkono pia uundaji wa mfululizo, ambao unaongezeka?
Katika Afrika Magharibi, na hasa huko Dakar, tunatambua kwamba mfululizo huu ni maarufu. Kuna mahitaji makubwa ya mfululizo mkubwa au mdogo, kwa mfululizo TV au mfululizo wa wavuti. Hii ndiyo sababu tunatengeneza umbizo hili, pamoja na filamu fupi. Mfululizo wa Dakar umefanikiwa sana na hata husafirishwa nje, kwa hivyo lazima ujiwekee nafasi. Tunajaribu kushirikiana na wachezaji wote waliopo kwenye tovuti, kutoka AFD hadi Canal Olympia, lakini pia na Tamasha la Mahakama ya Dakar, ambalo linachukua sura ndani ya nchi.

Shule ya Kourtrajmé huko Dakar ilitoa mfululizo wa hali halisi wakati wa onyesho la ufundi la Chanel, ambalo lilifanyika katika mji mkuu wa Senegal mnamo Desemba 2022. Je, unakumbuka nini kutokana na tukio hili?
Ilikuwa ya ajabu, kwa sababu shule za Montfermeil, Dakar na Marseille zote zilihusika katika mradi huo. Wanafunzi wote walikutana huko Dakar kutengeneza filamu nane za Chanel. Nilishangaa kuona kwamba hatukuwa tukishughulika na mashine kubwa. Timu za Chanel zina shauku, ambao walituamini tangu mwanzo. Pia walifadhili sehemu ya shule. Katika Dakar, kuna vipaji kubwa. Ni jiji lenye shughuli nyingi. Ukweli kwamba Chanel alikuja kuweka show kubwa iliyohusisha watu wa Dakar ilikuwa ishara kali. Ushirikiano kati ya shule ya Kourtrajmé na Chanel unaendelea, tunaendelea kutengeneza filamu. hii ni kubwa.

Asubuhi.

Kila asubuhi, pokea taarifa 10 muhimu kuhusu habari za Kiafrika.

Image

Makala hii ilionekana kwanza https://www.jeuneafrique.com/1506436/culture/ladj-ly-lecole-kourtrajme-anime-le-paysage-dakarois/


.