Kuzama kwa Joola huko Senegal: juhudi ngumu ya kumbukumbu, Jeune Afrique


Kuzama kwa Joola huko Senegal: juhudi ngumu ya kumbukumbu

Sasa imepita miaka ishirini na moja tangu hapo Léandre Coly anasimulia hadithi yake, lakini daima huja wakati ambapo hisia huchukua nafasi. Mara kadhaa, anapaswa kuacha, kumeza, kufuta macho yake, kuvuta pumzi, kabla ya kuendelea, kwa utulivu wa mtu ambaye amejifunza kusimamia kile kinachotishia kummeza.

"Mara ya kwanza nilipozungumza juu yake ilikuwa ngumu zaidi. Kila wakati, hisia hunivamia, lakini ukubwa wake hupungua hatua kwa hatua. » Kusimulia hadithi yake ni “matibabu”, anaeleza, na “ujumbe kwa wale waliosalia”. Léandre Coly ni mmoja wa manusura 64 wa kuzama kwa Joola. Meli hiyo, iliyounganisha eneo la kusini la Casamance na Dakar, ilizama usiku wa Septemba 26 hadi 27, 2002. kufanya rasmi Waathiriwa 1.


wengine baada ya tangazo hili


Akiwa na umri wa miaka 37 wakati wa hafla hiyo, Léandre Coly alikuwa ndani ya mkahawa wa boti hiyo, ikiwa imejaa kupita kiasi, ilipinduka chini ya athari ya uvimbe, wakati wa dhoruba kali. Ana deni la wokovu wake kwa shimo ambalo alitoroka kupitia meli ilipokuwa inazama. Anafafanua “apocalypse” kuwa dhoruba iliyosababisha ajali ya meli ilinguruma, vifijo vya abiria.

Maafa hayo yaliua watu 1 na kuwaacha karibu yatima 863

Mara kadhaa alifikiria juu ya kufa. Ndani ya mashua, kwanza. “Maji yalipoanza kupanda, nilijiambia: 'Ninakabili kifo.' Inakuja kwa siri, ambapo hautarajii. » Ilipotea katikati ya bahari wakati huo, masaa kadhaa kabla ya kuokolewa na wavuvi. "Niliposhindwa kushikilia tena, je ngoja nizame. Kila wakati kikosi kiliniambia: "Pigana, au hakuna mtu atakayejua kwamba uliweza kuepuka mtego ..." Ilikuwa monologue na mimi mwenyewe. »

Léandre Coly - ici à Dakar, le 6 octobre 2023 -, est l’un des rares rescapés du naufrage du Joola, dont il a réussi à s’extraire avant qu’il ne sombre au large des côtes gambiennes, dans la nuit du 26 au 27 septembre 2002. © Sylvain Cherkaoui pour JA

Léandre Coly - hapa Dakar, Oktoba 6, 2023 - ni mmoja wa manusura adimu wa kuzama kwa Joola, ambapo alifanikiwa kutoroka kabla ya kuzama kwenye pwani ya Gambia, usiku wa tarehe 26 hadi Septemba 27, 2002. © Sylvain Cherkaoui wa JA

Makumbusho, kumbukumbu na makaburi

Kama waathirika wengi, askari huyo alirekodi ushuhuda wake ili uweze kutangazwa katika ukumbusho wa Ziguinchor, ambao unapaswa kufungua milango yake kabla ya mwisho wa 2023. The 21e ukumbusho wa ajali ya meli, mnamo Septemba 26, ulifanyika ndani ya kuta zake, chini ya uangalizi wa Waziri wa Utamaduni wa Senegal, Aliou Sow. "Jumba la makumbusho limekusudiwa kuwa ukumbusho wa kile kilichotokea, mahali pa kuhifadhi kumbukumbu na nafasi ya kutafakari," anabainisha waziri, ambaye alipokea. Jeune Afrique siku chache baada ya siku ya kuzaliwa. Kwa sababu abiria wengi wa Joola bado wamepumzika kwenye ajali yake, wamekwama 20 mita kirefu kutoka pwani ya Gambia.

Jumba hili la kumbukumbu ni muhimu sana kwetu na kwa kumbukumbu ya wahasiriwa

Familia za wahasiriwa, ambao wengi wao walinyimwa mazishi, walikuwa wakingojea kwa muda mrefu kufunguliwa kwa eneo hili, lililojengwa mkabala na Mto Casamance, karibu na mahali ambapo Joola aliondoka kwa mara ya mwisho. “Tunashukuru. Jumba hili la kumbukumbu ni muhimu sana kwetu na kwa kumbukumbu ya marehemu. Mahali hapa patakuwa hekalu ambalo tunaweza kukabidhi hisia zetu,” aeleza Élie Diatta. Msemaji wa chama cha familia za waathiriwa alimpoteza kakake mkubwa kwenye mkasa huo. Anasisitiza juu ya hitaji la walionusurika kuweza kufanya kazi ndani ya jumba la makumbusho na kusimulia hadithi zao wenyewe.


wengine baada ya tangazo hili


Maafa hayo pia yaliacha karibu yatima 1, akiwemo mmoja sehemu zilitambuliwa kama kata za taifa. Baada ya mkasa huo, kila familia ilifidiwa kiasi cha faranga za CFA milioni 10 (euro 15) na jimbo la Senegal. Hakuna la ziada. Mwanamke pekee aliyenusurika katika ajali ya meli, Mariama Diouf, hata hivyo anapaswa kupokea msaada wa faranga milioni 245 za CFA kukarabati nyumba yake, ambayo Waziri Aliou Sow angependa kufanya "upanuzi wa kumbukumbu". "Familia zitakuwa sehemu ya bodi ya wakurugenzi ya jumba la kumbukumbu. Hakuna kitakachofanyika bila wao,” anahakikishia.

Tungependa mifupa ya wazazi wetu iepushwe na uvimbe wa bahari, na iweze kutulia ardhini.

Kulingana na Sokhna Fall, msimamizi wa jumba la makumbusho, huyu wa mwisho "atafuatilia historia ya urambazaji wa Casamance, Joola, ajali ya meli na mafunzo ambayo tunaweza kujifunza kutoka kwayo". Lakini hakuna kinachoonyesha kwamba mwendo halisi wa shipwreck na makosa ya kibinadamu yaliyosababisha hayo yatafichuliwa. Mbali na ushuhuda wa sauti na video, vitu vilivyotolewa kutoka kwenye ajali, ikiwa ni pamoja na vipengele fulani vya mashua yenyewe, vinapaswa kuwasilishwa. Baadhi ya waathiriwa pia wanatoa wito kwa mifupa kufichuliwa - suala "bado linachunguzwa", kulingana na mamlaka ya Senegal. “Tungependa mifupa ya wazazi wetu iepushwe na uvimbe wa bahari na iweze kutulia ardhini,” aeleza Élie Diatta, ambaye kwake “kutoa mifupa kunamaanisha kusuluhisha tatizo la Joola.”


wengine baada ya tangazo hili


Maeneo ya kijivu

"Sikuzote tumepigania kuelea kwa mashua," anaongeza rais wa chama, Boubacar Ba, ambaye anahoji "nia mbaya" ya wenye mamlaka. "Joola ni kipande cha ushahidi. Wakati ndege inaanguka, silika ya kwanza ni kwenda kutafuta kisanduku cheusi. Ilipaswa kuwa sawa na mashua. Licha ya ripoti qui imeanzishwa, tunaamini kuwa sio kila kitu kimesemwa. »

Je, kuzama kwa Joola kungeweza kuepukika? Uchunguzi kadhaa ulibaini kuwa boti hiyo ilikuwa ikisafiri na idadi ya abiria mara nne ya upeo wa tani zake, na kwamba ilikuwa imepakia vibaya na kutokuwa na usawa tangu ilipoondoka. Hata mbaya zaidi, tume ya Senegal ilifichua kwamba feri "hapo awali iliwasilisha kasoro za ujenzi" na imekuwa ikisafiri bila cheti cha usalama tangu 1996 na bila leseni ya urambazaji tangu 1999. Mnamo 2000, meli hiyo, ambayo hali yake ilionekana "kuhusu" na wataalam. , ilikuwa imetengwa. Hata hivyo, hakuwa ameacha kusafiri.

Vue aérienne prise le 27 septembre 2002, montrant la coque du ferry Joola après qu’il a chaviré avec, à sa gauche, un radeau de survie largué par un avion. © MARINE NATIONALE/AFP

Muonekano wa angani uliopigwa Septemba 27, 2002, ukionyesha sehemu ya kivuko cha Joola baada ya kupinduka na, upande wake wa kushoto, boti iliyoangushwa na ndege. © TAIFA BAHARI/AFP

Mwaka mmoja baada ya mkasa huo, Senegal ilihitimisha kwamba mtu pekee aliyehusika ni nahodha wa boti, ambaye alitoweka wakati wa kuzama. Ambayo hata hivyo haielezei hii meli za kwanza za jeshi la wanamaji la kitaifa zilifika katika eneo la kuzama karibu masaa ishirini baadaye. Hata hivyo, baadhi ya mawaziri walijulishwa wakati wa usiku wenyewe.

Boubacar Ba anahofia leo kwamba maafa hayakuwa "ya maana" na kwamba Wasenegal "wanajitenga na janga hili". Bado anasubiri kuwasiliana na kamati ya kisayansi inayohusika na kufafanua maudhui ya maonyesho, ili kutoa maoni yake. "Ni familia zenyewe zinazobeba vita. Kuna mambo ambayo viongozi hawataweza kusema kamwe. Lakini sisi, pamoja na au bila kumbukumbu, tutaendelea kuzungumza. Na kutafuta ukweli,” anasisitiza.

Kwa kizazi

"Sera ya kumbukumbu haiwezi kushughulikia kufutwa kwa ukweli," anahakikishia Aliou Sow, ambaye hata hivyo anabainisha kwamba kufichua majukumu ya Serikali "hakuingii ndani ya wigo wa [Wake] UJUZI ". Waziri anapendelea kuzungumzia “jukumu la pamoja” na “tabia ya raia”: “Hatuwezi kumuadhibu mtu ambaye hajatiwa hatiani. »

gari kesi za kisheria zilizoanzishwa kwa "uzembe", nchini Senegal na Ufaransa, dhidi ya Jimbo la Senegal, ilisababisha kufutwa kazi. Ni viongozi wachache tu wa kisiasa, akiwemo Waziri wa Uchukuzi, Mkuu wa Majeshi ya Jeshi na Mkurugenzi wa Jeshi la Wanamaji wa Kibiashara waliofukuzwa kazi. rais wa wakati huo, Abdoulaye Wade. Ambayo hata hivyo iliita "uchunguzi" baada ya mkasa huo.

“Baada ya kuwaomboleza wafu wetu na kuwaombea, ni lazima tukiri kwamba maovu ambayo ndiyo msingi wa janga hili yanapata msingi wake katika tabia zetu za utukutu, kutokuwa na umakini, kutowajibika, wakati mwingine uchoyo, tunapovumilia hali ambazo tunajua ni. hatari kabisa tu kwa sababu tunapata faida kutokana nayo,” akasema rais wa wakati huo. "Serikali kwa hakika imetambua dhima yake ya kiraia na kutumia vikwazo vya kiutawala, lakini tulitarajia mengi zaidi," anaongeza Boubacar Ba. Taarifa za mahakama hazikuzaa chochote na ninasikitika hilo. »

Kwa upande wake, Léandre Coly hataki kuzungumzia suala la majukumu. Pia anatarajia kuwa na uwezo wa kufanya kazi katika makumbusho mara kwa mara, kwa ajili ya vizazi. “Mungu mwema akinijalia afya, nitaendelea kulizungumzia. Kesho, hatutakuwa hapa tena, lakini hadithi zetu zinaweza kusimuliwa. » Anatoa wito wa "sherehe zaidi" kwenye kumbukumbu ya msiba, na pia ushiriki mkubwa kutoka kwa mamlaka katika siku hii. "Ni ishara," anakubali. Haya ni majanga makubwa yanayotengeneza historia ya watu... Ni kupitia kwao Peuples Amka. »

Asubuhi.

Kila asubuhi, pokea taarifa 10 muhimu kuhusu habari za Kiafrika.

Image

Makala hii ilionekana kwanza https://www.jeuneafrique.com/1488258/culture/naufrage-du-joola-au-senegal-le-difficile-effort-de-memoire/


.