Mmea maarufu wa bustani nchini Uingereza umepigwa marufuku baada ya wataalam kudai kuwa 'ni vamizi na huenea haraka'

Mmea maarufu wa bustani nchini Uingereza umepigwa marufuku baada ya wataalam kudai kuwa 'ni vamizi na huenea haraka'

Gunnera kupanda, inayojulikana kama rhubarb kubwa, hustawi katika makazi yenye unyevunyevu na inaweza kuzidi haraka mimea mingine na kusababisha uharibifu wa mifumo ikolojia ya eneo hilo.

Kutokana na kero inayosababisha, Serikali ya Uingereza sasa inatekeleza marufuku ya aina maalum ya mmea huu maarufu. 

Marufuku hii ni sawa na ile inayopigwa kwa spishi zingine vamizi kama vile nguruwe kubwa na knotweed ya Kijapani.

Aina ya kawaida ya rhubarb kubwa nchini Uingereza inadhaniwa kuwa Gunnera manicata au Gunnera tinctoria.

Gunnera manicata anatoa taarifa ya kuvutia bustani ambayo inatoka Brazil na Chile.

Walakini, nyingine, Gunnera tinctoria inaainishwa kama "spishi vamizi na inaenea haraka", kulingana na vamizi. magugu wataalam katika Suluhisho za PBA.

Gunnera tinctoria, ina tabia ya ukuaji sawa na rhubarb ya mboga inayoliwa. Mmea huu una majani makubwa, yenye mshipa mwingi kwenye sehemu ya juu ya mabua yaliyo wima, imara na yanayochoma. 

Kubwa, spikes conical ya nyekundu-kijani maua kuibuka karibu na msingi wa mmea mwishoni mwa spring. Hizi huunda vichwa vya mbegu mnene vilivyojaa idadi kubwa ya mbegu zinazofaa.

Kupigwa marufuku kwa Gunnera tinctoria kumetekelezwa tangu 2017, lakini hadi sasa ilikuwa inapatikana sana na kuonekana kama ya kigeni badala ya uharibifu.

Utafiti wa hivi karibuni na Royal Horticultural Society (RHS), amefichua kuwa aina ya manicata inaonekana kupotea kutokana na kulimwa muda mfupi baada ya kuanzishwa.

Nafasi hii imechukuliwa na mseto wa Gunnera manicata na Gunnera tinctoria, ambao umepewa jina la Gunnera × cryptica. Spishi hii ni vamizi sawa na ile ya Gunnera tinctoria na sasa itapigwa marufuku.

Kiwanda hicho sasa kimeorodheshwa kama "aina ya wasiwasi wa muungano" chini ya udhibiti wa EU, na inachukuliwa kuwa ya "wasiwasi maalum" nchini Uingereza, ilidai Guardian.

Idara ya Mazingira ya Chakula na Masuala ya Vijijini (Defra) imesema mseto huo unapaswa kushughulikiwa kama viumbe wengine waliopigwa marufuku. 

RHS inapendekeza kwamba kwa wale wanaopata spishi hii kwenye bustani yao na wanataka kuiondoa, inaweza kukatwa na kutibiwa kwa dawa au kuchimba kabisa. 

Njia rahisi zaidi ya kuizuia kuenea ni kukata vichwa vya maua kila msimu wa joto na kuzuia kuviweka kwenye mboji. Hii inaweza kufanyika Julai au Agosti.

Makala hii ilionekana kwanza https://www.express.co.uk/life-style/garden/1843575/garden-plant-banned-giant-rhubarb


.