Kajeem: "Reggae ni muziki wa wapinzani"


Kajeem: "Reggae ni muziki wa wapinzani"

HABARI ILIYOONEWA NA... – “Tangu umewekwa, tumeona wezi wale wale, majambazi wale wale. » Kwamba anazungumza siasa - kama katika wimbo huu Unatengeneza filamu iliyotolewa mwanzoni mwa mwaka - au maoni juu ya mageuzi ya jamii ya Ivory Coast, Kajeem hajawahi kusita kuweka mguu wake kwenye sahani. Kwa maandishi yake ya kujitolea, Guillaume Konan, jina lake halisi, aliacha alama yake kwa kizazi kizima cha Ivory Coast.

Kuwakosoa walio madarakani kwa urahisi, msanii wa reggae alijaribu mkono wake kwenye rap na ragga na bado anacheza, miaka thelathini baada ya kuanza kwa kazi yake, jukumu muhimu kwenye eneo la muziki la Ivory Coast. Balozi wa Amnesty International, amefanya ulinzi wa haki na uhuru kuwa kama hobby yake. Mahojiano.


wengine baada ya tangazo hili


Jeune Afrique : Katika albamu yako ya mwisho, ulitoa mada kwa habari za uwongo na chuki inayomiminika les mitandao ya kijamii. Kwa nini kuchukua somo hili?

Kajeem : Reggae inajulikana kwa kuibua mada za kitamaduni kama vile kupigania uhuru, uhuru, n.k. Lakini mtandao umejialika kwenye moyo wa maisha yetu. Kwa hiyo ilikuwa muhimu kwangu kulizungumzia kwa sababu ni jambo ambalo linaathiri idadi kubwa ya watu wetu, kuanzia na vijana.

Ikiwa mtandao ni chombo kikubwa, lazima tutambue kuwa ni chanzo cha kero. Kama ilivyo kwa masomo mengine, Afrika inaonekana kuwa eneo la mwisho lisilo na sheria kwenye wavuti.

Ilikuwa ni njia yangu ya kutoa mchango wangu kwenye mjadala. Ni muhimu kwamba tufikirie kuhusu jamii tunayotaka kujenga na jinsi tunavyotaka kuifanya, kwa msaada wa uwezekano unaotolewa na mtandao.


wengine baada ya tangazo hili


Pia unataja katika nyimbo zako matatizo yaliyokumbana na idadi ya watu ya eneo maskini. Hata hivyo, Côte d'Ivoire imerekodi ukuaji mkubwa wa uchumi katika miaka ya hivi karibuni. Je, unaielezeaje?

Kila mtu anasema, kuna uboreshaji wa uchumi. Lakini kati ya uchumi mkuu na ukweli wa kile ambacho watu wanapitia, kuna tofauti. Watu wengi wa Ivory Coast wanahisi kama watoto wanaoishi katika nyumba ambayo baba yao inasemekana kuwa tajiri, lakini wana njaa. Je, tunahakikishaje kwamba wanahisi ukuaji huo wa tarakimu mbili? Kwamba wanahisi madhara? Kuna juhudi zinafanywa, lakini haitoshi.


wengine baada ya tangazo hili


Kuhusu gharama za maisha, mamlaka zinaeleza kuwa hii inatokana na mazingira ya kimataifa na kudai kuwa imeweka mifumo ya kijamii. Je, zinatosha?

Bado tunahitaji kila mtu kujua kwamba zipo! Kwa wengine, malalamiko et mapitio ni ya kawaida. Hakuna mtu mwenye ujuzi kamili. Kwa bahati mbaya, kila wakati kuna ukosoaji, inachukuliwa kama shambulio la kibinafsi. Inasikitisha... ukosoaji wa hatua za umma ni muhimu kwa usimamizi wa jiji.

Ulijikuta kwenye kiini cha mabishano baada ya kutolewa kwa moja ya nyimbo zako ambazo zilionekana kama ukosoaji wa nguvu ...

Nimekuwa katika biashara kwa zaidi ya miaka 30. Nyimbo zangu hazijabadilika kimsingi. Kwa ubishi huu, nilipata hisia kwamba baadhi ya watu walikuwa wakigundua kazi yangu.

Na kisha, kama nilivyosema hapo awali, pia kuna kipengele cha imani mbaya kati ya watu hawa ambao hutumia mamlaka na ambao huona kwamba hakuna kitu kingine kinachopaswa kusemwa. Lakini hiyo sio kitakachotupunguzia kasi, wasanii.

Mimi kawaida kusema kwamba reggae, ni muziki wa wapinzani. Wakati wa upinzani, wanasiasa wote wanapenda reggae kwa sababu tunakosoa vitendo vya wale walio madarakani. Hata hivyo, mara wanapokuwa madarakani, wanahisi kuudhika. Watu wanahitaji kuchukua nyimbo zetu jinsi zilivyo, hakuna zaidi. Viongozi wetu lazima wajifunze kusikiliza na kuzingatia jumbe tunazotuma.

Mnamo Desemba 2, chaguzi za mitaa zilipangwa katika sehemu fulani za nchi. Je, unapata hitimisho gani kutokana nayo?

Nina furaha kwamba uchaguzi kwa ujumla ulikuwa wa amani kwa sababu, kwetu sisi, kwa ujumla ni sawa na mapigano ya ngumi. Sasa upigaji kura umekwisha, inabidi tufanye kazi. Wale waliochaguliwa lazima waonyeshe kwamba haikuwa tu kujifunga moja skafu kwenye viuno vyao. Ni lazima wafanye kazi ili kufanya yale waliyochaguliwa kufanya.

Wawakilishi wetu wengi hata hawaishi katika maeneo wanayochaguliwa! Wanajitokeza tena kila baada ya miaka 5 kuchukua fursa ya kura ya mateka waliyo nayo katika eneo kutokana na nguvu ya chama chao au uhusiano wao wa ndani. Hii sio ambayo inaruhusu maendeleo.

Pamoja na hayo, nina hakika kwamba lazima twende kupiga kura. Nasikia watu wengi sana wakilalamikia usimamizi mbovu wa mameya wao au wateule wao wa ndani, na kutoshiriki siku ya uchaguzi.

Ivory Coast imeadhimisha kupotea kwa Félix Houphouët-Boigny. Ikiwa leo inaonekana kuwa kuna makubaliano karibu naye, hii haikuwa hivyo kila wakati. Je, unadhani urithi wake ni upi?

Ikiwa tunapenda au la, sisi est analazimika kutambua kwamba, kutokana na yale ambayo tumepitia tangu kifo chake, alikuwa na aina fulani ya paradiso iliyopotea. Alipozungumza kuhusu amani, watu walifikiri alikuwa akirukaruka. Kwa bahati mbaya, tuliweza kuona kwa gharama yetu kwamba alikuwa katika kweli. Kwa hiyo ni jambo la kimantiki kwamba leo, wengi wanaapa kwa hilo.

Kama balozi wa Amnesty International, unafanya utambuzi gani kuhusu hali ya uhuru katika kanda ndogo?

Mapinduzi ambayo yameongezeka katika miezi ya hivi karibuni hayana matokeo mazuri. Siku zote nimekuwa nikishuku mamlaka ya kijeshi. Hii inaweza kuwa kutokana na uzoefu mbaya tuliokuwa nao hapa na ule wa 1999 [mwaka huo, Jenerali Robert Gueï alimpindua Henri Konan Bédié].

Kuanzia wakati mchakato wa kidemokrasia unaingiliwa au kuvurugwa, kutoka wakati tuna hali ya ubaguzi, les uhuru unateseka.

Nchini Burkina Faso, mamlaka inawatuma viongozi wa mashirika ya kiraia na wanasiasa wanaokosoa hatua ya serikali mbele. Nini unadhani; unafikiria nini ?

Nilisoma hii kwenye vyombo vya habari na lazima niseme kwamba iliniacha na wasiwasi. Kufanya hivi ni nia ya wazi ya kunyamazisha sauti zote zinazopingana. Siwezi kukubaliana na hili.

Maelewano ya hivi karibuni ya Waziri Mkuu wa zamani wa Ivory Coast, Guillaume Soro, pamoja na viongozi wenye msimamo mkali wa Mali, Burkina Faso na Niger kumetolewa maoni mengi juu yake. Je, bado ana uzito wa kisiasa nchini Ivory Coast?

Sidhani kama nina vifaa vya kuhukumu uzito wake. Jambo moja ni hakika, ana wafuasi. Lakini kwa uwiano gani? Sitaweza kusema.

Tamasha la mwimbaji wa Mali Salif Keïta ambalo lingefanyika Abidjan a hatimaye iliahirishwa. Watumiaji kadhaa wa mtandao wanamkosoa kwa ukaribu wake na utawala wa kijeshi nchini Mali. Nini unadhani; unafikiria nini ?

Kwangu mimi, Salif Keïta pia ni mtoto wa Ivory Coast, na ni aibu kwamba utamaduni huathiriwa na masuala ya kisiasa. Sijui undani na nje ya kesi hii, lakini ninatumai kuwa anaweza kurejea nchini hivi karibuni.

Januari mapema, Ivory Coast itakuwa mwenyeji wa Kombe la Mataifa ya Afrika (CAN). Unatarajia nini? 

Wacha tushinde mashindano! Tunahitaji nyota ya tatu.

Ninatumai pia kuwa hii itakuwa CAN ya ukarimu, kwamba miundombinu ambayo uwekezaji umefanywa itafanya kazi. Hayo yakisemwa, nina hakika kwamba nchi yetu itasimama kwa hafla hiyo na siwezi kungoja tarehe mbaya ifike.

Habari za kimataifa pia zinaonyeshwa na vita vya Israeli contre Hamas. Je, hii ni mada unayofuata?

Bila shaka, Ninalazimika kufuata kile kinachotokea Palestina! Tunazungumza kuhusu shambulio [la Oktoba 7] lililofanywa na Hamas, lakini kwa maoni yangu huu ni mshtuko wa mwisho wa mzozo mrefu. Tatizo la Wapalestina linaonekana kuwa fundo lisiloweza kufunguka.

Katika wiki za hivi karibuni, kila mtu ameulizwa: “Je, mnalaani Hamas? ". Lakini je, hilo ndilo swali la msingi? Iwe Muisraeli au Mpalestina, mtu aliyekufa ni mfu. Kulikuwa na shambulio la Hamas, kisha majibu ya jeshi la Israeli na yote haya yatasababisha ... Kwa dint ya kwenda jicho kwa jicho na jino kwa jino, sote tuna hatari ya kuishia vipofu na wasio na meno. Hii haitaacha kamwe hadi iwepo de mazungumzo.

Asubuhi.

Kila asubuhi, pokea taarifa 10 muhimu kuhusu habari za Kiafrika.

Image

Makala hii ilionekana kwanza https://www.jeuneafrique.com/1512860/politique/kajeem-le-reggae-est-la-musique-des-opposants/


.